Hotline

Nhân viên y tế trường học

Ảnh minh họa Ảnh minh họa

GD&TĐ - Hỏi: Tôi là nhân viên y tế trường tiểu học công lập. Tôi đã vào biên chế và đang hưởng phụ cấp 20%. Tuy nhiên, tôi bị cắt ngang phụ cấp này, sau đó lại được chi trả 10%. Lý do là việc chi trả do thủ trưởng đơn vị quyết định và đơn vị không có tiền. Như vậy là đúng hay sai và tôi có được hưởng 20% hay không? Trần Ngọc Anh (ngocanh***@gmail.com)

Trả lời: Ngày 4/7/2011, Chính phủ ban hành Nghị định số: 56/2011/NĐ-CP “Quy định chế độ phụ cấp ưu đãi theo nghề đối với công chức, viên chức công tác tại các cơ sở y tế công lập”.

Nghị định này quy định chế độ phụ cấp ưu đãi theo nghề đối với công chức, viên chức, cán bộ y tế xã, phường, thị trấn (đang làm việc theo chế độ hợp đồng theo Quyết định số 58/TTg ngày 3/2/1994 của Thủ tướng Chính phủ quy định một số vấn đề về tổ chức và chế độ chính sách đối với y tế cơ sở) trực tiếp làm chuyên môn y tế; công chức, viên chức làm công tác quản lý, phục vụ không trực tiếp làm chuyên môn y tế tại các chuyên khoa HIV/AIDS, phong, lao, tâm thần, giải phẫu bệnh lý, pháp y (sau đây gọi chung là công chức, viên chức) trong các cơ sở sự nghiệp y tế công lập.

Như vậy, với quy định nêu trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn thuộc đối tượng áp dụng Nghị định này.

Tại Khoản 6 Điều 3 của Nghị định có nêu: Đối với công chức, viên chức không trực tiếp làm chuyên môn y tế; công chức, viên chức y tế làm công tác quản lý, phục vụ tại các đơn vị sự nghiệp y tế nói chung (trừ đối tượng quy định tại điểm b khoản 5 Điều này), viên chức làm công tác chuyên môn y tế tại cơ quan, đơn vị, trường học thì thủ trưởng đơn vị căn cứ vào đặc thù công việc và nguồn thu để xem xét, quyết định nhưng không vượt quá mức 20% so với mức lương ngạch, bậc hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) của đối tượng được hưởng.

Với quy định nêu trên, thủ trưởng đơn vị trường học quyết định bạn được hưởng 10% phụ cấp ưu đãi là thuộc thẩm quyền của họ và có cơ sở pháp lý. 

Mọi ý kiến thắc mắc về chế độ chính sách đối với nhà giáo, bạn đọc gửi về chuyên mục: Hộp thư bạn đọc - Báo Giáo dục & Thời đại: 29B, Ngô Quyền (Hoàn Kiếm, Hà Nội).

Email: bandocgdtd@gmail.com.

GD&TĐ

BÌNH LUẬN

Refresh